Theo Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP, hành vi cá độ bóng đá được coi là hành vi đánh bạc trái phép và sẽ bị xử lý theo quy định của pháp luật.

Theo quy định của Nghị quyết 01/2010/NQ-HĐTP, hành vi cá độ bóng đá cũng được xem là hành vi đánh bạc trái phép và bị xử lý theo quy định pháp luật.

Trên thực tế, cá độ bóng đá được thực hiện chủ yếu dưới 03 hình thức:

1- Trực tiếp thỏa thuận đặt cược không thông qua người tổ chức mà ăn thua bằng tiền giữa những người cùng xem trực tiếp một trận bóng.

2- Tham gia cá cược bằng tiền thông qua người môi giới.

3- Mở tài khoản trên các trang mạng cá cược trên Internet (hình thức này hiện đang khá phổ biến).

Như vậy, cá độ bóng đá cũng được xem là hành vi đánh bạc trái phép và bị xử lý theo quy định pháp luật.

2. Cá độ bóng đá với số tiền nhỏ có sao không?

Như đã phân tích, cá độ bóng đá cũng được coi là đánh bạc trái phép. Do đó, nếu cố tình thực hiện, người tham gia cá độ bóng đá có thể bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh đánh bạc.

Trong đó, trường hợp cá độ bóng đá với số tiền nhỏ (dưới 05 triệu đồng), người tham gia cá độ có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại Nghị định 144/2021/NĐ-CP. Cụ thể, khoản 2 Điều 28 Nghị định này nêu:

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Như vậy, nếu thực hiện hành vi cá độ bóng đá dù với số tiền nhỏ, người vi phạm sẽ bị phạt tiền từ 01 – 02 triệu đồng. Ngoài ra người vi phạm còn bị tịch thu tang vật, phương tiện và tiền thu được do cá độ bóng đá mà có.

Xem thêm:  Thả nuôi cá chép trong bể xi măng: Kỹ thuật hiệu quả mà bạn nên biết

3. Trường hợp nào cá độ bóng đá bị đi tù?

Để ngăn chặn hành vi cá độ bóng đá, pháp luật hình sự đã đặt ra mức phạt nghiêm khắc cho hành vi này. Theo đó, người nào cá độ bóng đá với số tiền từ 05 triệu trở lên hoặc dưới 05 triệu nhưng thuộc một trong các trường hợp mà Bộ luật Hình sự quy định có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự năm 2015, sửa đổi bổ sung 2017.

Cụ thể, các khung hình phạt áp dụng với Tội này như sau:

Hình phạt chính:

– Khung 01:

Phạt tiền từ 20 – 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng – 03 năm với hành vi đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá:

+ Từ 05 triệu – dưới 50 triệu đồng

+ Dưới 05 triệu đồng nhưng:

Đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi tổ chức đánh bạc/gá bạc.

Đã bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc/gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

– Khung 02:

Phạt tù từ 03 năm đến 07 năm nếu phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau:

+ Có tính chất chuyên nghiệp.

+ Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên.

Xem thêm:  Cách truy cập vào các trang cá độ bóng đá bị chặn

+ Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội.

+ Tái phạm nguy hiểm.

Hình phạt bổ sung:

Người phạm tội còn có thể bị phạt tiền từ 10 – 50 triệu đồng.

Như vậy, nếu thực hiện hành vi cá độ bóng đá với số tiền từ 05 – dưới 50 triệu đồng hoặc dưới 05 triệu nhưng đã bị phạt hành chính hoặc kết án về hành vi liên quan đến cờ bạc, người cá độ sẽ bị phạt tù đến 03 năm.

Trường hợp cá độ có tổ chức hoặc tiền cá độ từ 50 triệu đồng trở lên hoặc cá độ trực tuyến thông qua các trang cá độ online,…, người vi phạm còn có thể bị phạt đến 07 năm tù.

Trên đây là thông tin về mức phạt đối với hành vi cá độ bóng đá. Nếu còn vấn đề vướng mắc, bạn đọc vui lòng liên hệ: 1900.6192 để được hỗ trợ.