Đánh SPR Poker có vi phạm pháp luật không? Đến thời điểm tôi có thông tin cuối cùng (tháng 9 năm 2021), theo pháp luật của Việt Nam, việc tổ chức cờ bạc và tham gia cờ bạc là bị cấm và có thể bị xử lý theo pháp luật. SPR Poker, nếu được coi là một hình thức của cờ bạc, cùng C54 tìm hiểu danh mục này.

Đánh SPR Poker có vi phạm pháp luật không?

Tuy nhiên, các quy định cụ thể có thể thay đổi và có thể phụ thuộc vào nhiều yếu tố, bao gồm cả việc liệu việc chơi poker trực tuyến có được xem là “cờ bạc” theo pháp luật Việt Nam hay không, cũng như liệu việc chơi SPR Poker có được coi là một hình thức đánh bạc hay không.

Đánh SPR Poker có vi phạm pháp luật không?
Đánh SPR Poker có vi phạm pháp luật không?

Để có câu trả lời chính xác và cập nhật, bạn nên tìm kiếm thông tin từ nguồn tin cậy hoặc tìm kiếm tư vấn pháp lý từ một chuyên gia hoặc tổ chức có thẩm quyền. Đây chỉ là thông tin chung và không nên được coi là lời khuyên pháp lý.

Phương thức khi bị xử phạt vì hành vi chơi SPR Poker trực tuyến

Căn cứ vào khoản 1, Điều 10 của Nghị định 81/2013/NĐ-CP và khoản 16, Điều 1 của Nghị định 97/2017/NĐ-CP, cá nhân hay tổ chức vi phạm hành chính có thể tiến hành nộp tiền phạt thông qua một trong những phương thức sau đây:

xử phạt vì hành vi chơi SPR Poker trực tuyến
xử phạt vì hành vi chơi SPR Poker trực tuyến
  • Thanh toán trực tiếp tại Kho bạc nhà nước hoặc ngân hàng thương mại được Kho bạc nhà nước ủy quyền thu tiền phạt, theo ghi chú trong biên bản xử phạt.
  • Thanh toán trực tiếp hoặc chuyển khoản vào tài khoản của Kho bạc nhà nước theo quy định trong quyết định xử phạt.
  • Thanh toán trực tiếp cho người có thẩm quyền xử phạt nếu thuộc một trong các trường hợp sau:
    • Trường hợp xử phạt hành chính không cần lập biên bản (áp dụng cho trường hợp xử phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền đến 250.000 đồng đối với cá nhân, 500.000 đồng đối với tổ chức và người có thẩm quyền xử phạt phải ra quyết định xử phạt vi phạm hành chính ngay tại chỗ).
    • Tại vùng sâu, vùng xa, biên giới và miền núi nơi việc đi lại khó khăn, cá nhân hay tổ chức bị xử phạt có thể thanh toán tiền phạt trực tiếp cho người có thẩm quyền xử phạt.
  • Thanh toán qua Kho bạc nhà nước sử dụng dịch vụ bưu chính công ích (ví dụ như Bưu điện).

Bên cạnh đó, từ ngày 1/7/2020, người dân cũng có thể thanh toán phạt vi phạm một cách trực tuyến thông qua Cổng dịch vụ công quốc gia. Người vi phạm có thể tra cứu và thanh toán phạt vi phạm trực tuyến.

>> Tham gia Casino C54 SPR Poker trực tuyến ngay hôm nay!

Xử lý hành vi chơi SPR Poker trực tuyến C54

Căn cứ vào Điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP ngày 12/11/2013, quy định về việc xử phạt vi phạm hành chính trong lĩnh vực an ninh, trật tự, an toàn xã hội; Phòng, chống tệ nạn xã hội; Phòng cháy và chữa cháy; Phòng, chống bạo lực gia đình, theo đó hành vi chơi SPR Poker trực tuyến trái phép là một trong các hành vi vi phạm hành chính về phòng, chống tệ nạn xã hội.

Xử lý hành vi chơi SPR Poker trực tuyến C54
Xử lý hành vi chơi SPR Poker trực tuyến C54

Hành vi chơi SPR Poker trực tuyến trái phép có thể bị xử lý hành chính như sau:

  • Hình thức xử phạt chính bao gồm: Cảnh cáo, phạt tiền;
  • Hình thức phạt bổ sung: Tịch thu tang vật, tịch thu tiền; phương tiện vi phạm hành chính, trục xuất (Đối với cá nhân người nước ngoài).

Theo điểm b, khoản 2, Điều 26, Nghị định 167/2013/NĐ-CP; người thực hiện hành vi chơi SPR Poker trực tuyến trái phép qua máy, trò chơi điện tử; sẽ bị xử phạt tiền vi phạm hành chính từ 1.000.000 – 2.000.000 đồng.

Đánh kèo châu Á có vi phạm pháp luật Việt Nam không?

Hành vi chơi SPR Poker trực tuyến bị xử phạt bao nhiêu năm tù theo quy định?

Điều 321 của Bộ luật Hình sự 2015, được sửa đổi và bổ sung vào năm 2017, quy định rằng những người tham gia đánh bạc, bao gồm cả đánh bạc trực tuyến, có thể phải đối mặt với các hình phạt hình sự. Tuy nhiên, mức độ của hình phạt phụ thuộc vào một số yếu tố khác nhau, bao gồm số tiền hoặc giá trị của các vật phẩm được sử dụng để đánh bạc.

  • Nếu số tiền hoặc giá trị của các vật phẩm dùng để đánh bạc từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng, hình phạt có thể là phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.
  • Nếu số tiền hoặc giá trị của các vật phẩm dùng để đánh bạc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này trước đó, hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội tổ chức đánh bạc, gá bạc quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, hình phạt có thể tương tự như trên.

Riêng với hành vi đánh bạc qua mạng internet, mạng viễn thông, theo Điều 321, hình phạt có thể là từ 03 đến 07 năm tù. Cần lưu ý rằng, mức phạt cụ thể sẽ phụ thuộc vào quyết định của tòa án dựa trên các yếu tố khác nhau trong từng trường hợp cụ thể.