Chơi Poker ở Việt Nam có hợp pháp không? Chơi poker casino C54 ăn tiền thì có bị coi là một hình thức đánh bạc không? Mức phạt đối với hành vi chơi poker ăn tiền là gì? Khi chơi poker với số tiền nhất định và bị bắt, thì bị xử phạt tù giam theo quy định mới nhất của luật hình sự hiện nay.

Chơi Poker ở Việt Nam có hợp pháp không?

Theo Luật Pháp Việt Nam, cá cược trực tuyến và hoạt động cá độ bóng đá đều bị cấm. Việc chơi poker với tiền thật có thể được coi là hình thức cá cược và có thể vi phạm pháp luật. Tuy nhiên, cần lưu ý rằng các hình thức cá cược và quy định pháp luật có thể khác nhau tùy theo từng vùng miền và thời điểm.

Chơi Poker ở Việt Nam có hợp pháp không?
Chơi Poker ở Việt Nam có hợp pháp không?

Người nào chơi poker trái phép dưới bất kỳ hình thức nào và có giá trị từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính liên quan đến hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này.

Hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà vẫn vi phạm, sẽ bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ trong khoảng thời gian tối đa 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm.

Chơi Poker ở Việt Nam có vi phạm không?

Phạm tội thuộc một trong các trường hợp sau đây, sẽ bị phạt tù từ 03 năm đến 07 năm:

a) Có tính chất chuyên nghiệp;

b) Tiền hoặc hiện vật sử dụng để chơi poker có giá trị từ 50.000.000 đồng trở lên;

Xem thêm:  Đánh bài ngày tết có bị phạt không? Bị xử lý hình sự như nào?

c) Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;

d) Tái phạm nguy hiểm.

Người phạm tội cũng có thể bị phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng.”

Chơi Poker ở Việt Nam bị phạt bao nhiêu tiền?

Hình thức xử phạt cho người Việt

Phạt cảnh cáo hoặc phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi chơi poker sau đây:

Chơi Poker ở Việt Nam bị phạt bao nhiêu tiền?
Chơi Poker ở Việt Nam bị phạt bao nhiêu tiền?

a) Chơi poker trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế hoặc các hình thức khác với tiền hoặc hiện vật là cược.

b) Chơi poker bằng máy, trò chơi điện tử trái phép.

c) Cá cược bằng tiền hoặc dưới các hình thức khác trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí và các hoạt động khác.

d) Bán bảng đề, ấn phẩm khác để chơi poker.

Phạt tiền từ 2.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:
a) Nhận gửi tiền, cầm đồ, cho vay tại sòng bạc, nơi chơi poker khác.

b) Che giấu việc chơi poker trái phép.

Phạt tiền từ 5.000.000 đồng đến 10.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức chơi poker sau đây:
a) Rủ rê, lôi kéo, tụ tập người khác để chơi poker trái phép.

b) Dùng nhà, chỗ ở của mình hoặc phương tiện, địa điểm khác để chứa bạc.

c) Đặt máy chơi poker, trò chơi điện tử trái phép.

Xem thêm:  Thuốc Doping dùng trong thể thao có vi phạm không?

d) Tổ chức hoạt động cá cược ăn tiền trái phép.

Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 20.000.000 đồng đối với một trong những hành vi tổ chức chơi đề sau đây:
a) Làm chủ lô, đề.

b) Tổ chức sản xuất, phát hành bảng đề, ấn phẩm khác để chơi lô, đề.

c) Tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề.

d) Tổ chức cá cược trong hoạt động thi đấu thể dục thể thao, vui chơi giải trí hoặc dưới các hoạt động khác để chơi poker, ăn tiền.

Hình thức xử phạt bổ sung

Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm hành chính và tịch thu tiền do vi phạm hành chính mà có đối với hành vi quy định tại Khoản 1; Khoản 2; Điểm a Khoản 3; Điểm b, c, d Khoản 4 và Khoản 5 Điều này.

Người nước ngoài có hành vi vi phạm hành chính quy định tại Khoản 1, 2, 3, 4 và Khoản 5 Điều này, thì tùy theo mức độ vi phạm có thể bị áp dụng hình thức xử phạt trục xuất khỏi nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam.

Chơi poker bị xử phạt có gửi về địa phương không?

Điều 70. Quyết định xử phạt vi phạm hành chính để thi hành

Trong thời hạn 02 ngày làm việc, tính từ ngày ban hành quyết định xử phạt vi phạm hành chính và lập biên bản, cơ quan có thẩm quyền phải gửi quyết định xử phạt cho cá nhân, tổ chức bị xử phạt, cơ quan thu tiền phạt, và các cơ quan liên quan (nếu có) để tiến hành thi hành.

Chơi poker bị xử phạt
Chơi poker bị xử phạt

Quyết định xử phạt vi phạm hành chính có thể được giao trực tiếp hoặc gửi qua bưu điện bằng hình thức đảm bảo và thông báo cho cá nhân, tổ chức bị xử phạt.

  1. Trong trường hợp quyết định được giao trực tiếp mà cá nhân, tổ chức vi phạm cố ý không nhận quyết định, cơ quan có thẩm quyền lập biên bản về việc không nhận quyết định, có xác nhận từ chính quyền địa phương, và quyết định được coi là đã được giao.
  2. Trong trường hợp gửi qua bưu điện bằng hình thức đảm bảo, nếu sau 10 ngày kể từ ngày gửi quyết định xử phạt lần thứ ba qua đường bưu điện mà cá nhân, tổ chức vi phạm cố ý không nhận, hoặc quyết định đã được niêm yết tại địa chỉ cư trú của cá nhân hoặc trụ sở của tổ chức bị xử phạt, hoặc có căn cứ cho rằng người vi phạm trốn tránh nhận quyết định xử phạt, thì quyết định được coi là đã được giao.
Xem thêm:  Tool hack tài xỉu có lừa bịp không? Sự thật về tool hack tài xỉu

Xem thêm: Chơi xóc đĩa có vi phạm không? Đánh xóc đĩa bị phạt bao nhiêu

Kết luận

Trên đây là tư vấn của C54 về vấn đề Chơi Poker ở Việt Nam có hợp pháp không? Chơi poker ăn tiền thì có bị coi là một hình thức đánh bạc không? Mức phạt đối với hành vi chơi poker ăn tiền là gì? Hi vọng người chơi đã có thể hiểu hơn và dễ dàng tham gia cá cược C54 để tránh vi phạm pháp luật!