1. Ghi lô đề có phải đánh bạc không?

Đánh lô đề là dự đoán kết quả xổ số dựa vào các số cuối của kết quả.

Đây được xem như một trong những hình thức đánh bạc.

Ngoài ra, tại điểm a khoản 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, đánh bạc trái phép được liệt kê gồm các hành vi: Xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu…

Đặc biệt, quy định này cũng phạt các hành vi vi phạm liên quan đến lô đề khác. Như vậy, về bản chất ghi lô đề cũng là một trong các hành vi của đánh bạc và là hành vi vi phạm pháp luật.

2. Ghi lô đề bị xử phạt như thế nào?

2.1 Bị xử phạt vi phạm hành chính

Căn cứ khoản 5 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP, người ghi lô đề bị xử phạt như sau:

  • Mua số lô, số đề: Phạt tiền từ 200.000 – 500.000 đồng.
  • Đánh bạc trái phép hoặc đánh bằng máy, trò chơi điện tử trái phép, cá cược trái phép trong thi đấu thể thao, vui chơi…: Phạt tiền từ 01 – 02 triệu đồng.
  • Bán số lô, đề, bảng đề… cho người khác để hưởng hoa hồng: Phạt tiền từ 02 – 05 triệu đồng.
  • Làm chủ lô, đề hoặc tổ chức mạng lưới bán số lô, số đề: Phạt tiền từ 10 – 20 triệu đồng.
Xem thêm:  Dự đoán lô đề miền nam hôm nay chính xác
Ghi lô đề bị xử phạt như thế nào? (Ảnh minh họa)

2.2 Phải chịu trách nhiệm hình sự

Vì ghi lô, đề là một hình thức của hành vi đánh bạc trái phép nên ngoài bị xử phạt vi phạm hành chính thì nặng hơn người thực hiện hành vi ghi lô đề còn có thể bị truy cứu trách nhiệm hình sự.

Cụ thể, căn cứ Điều 322 Bộ luật Hình sự năm 2015 được sửa đổi, bổ sung năm 2017 về Tội tổ chức đánh bạc hoặc gá bạc. Với người ghi lô đề thì sẽ bị phạt tù như sau:

– Từ 01 – 05 năm tù hoặc phạt tiền từ 50 – 300 triệu đồng: Tổ chức đánh bạc/gá bạc trái phép:

  • Tổ chức từ 10 người đánh bạc trở lên trong cùng một lúc với tổng số tiền đánh bạc từ 05 triệu đồng trở lên hoặc từ 02 chiếu bạc trở lên trong cùng một lúc và có tổng số tiền từ 05 triệu đồng trở lên.
  • Tổng số tiền dùng để đánh bạc trong cùng một lần từ 20 triệu đồng trở lên…

– Phạt tù từ 05 – 10 năm: Có tính chất chuyên nghiệp hoặc thu lợi bất chính từ 50 triệu đồng trở lên hoặc dùng mạng máy tính để phạm tội, tái phạm nguy hiểm.

– Hình phạt bổ sung: Phạt tiền từ 20 – 100 triệu đồng/tịch thu một phần hoặc toàn bộ tài sản.

3. Đánh lô đề bị phạt như thế nào?

Ghi lô đề bao gồm cả người ghi lô, đề và người chơi. Với người chơi hay chính là người mua số lô, số đề thì sẽ bị phạt tiền từ 200.000 – 500.000 đồng.

Xem thêm:  Khám phá cơ sở lý thuyết chung về lô đề

Nặng hơn, người này sẽ phải chịu trách nhiệm hình sự về Tội đánh bạc tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015.

Theo đó, dù dùng bất kỳ hình thức nào miễn là có dùng tiền hoặc hiện vật có giá trị để đánh bạc thì bị phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng – 03 năm với:

  • Giá trị từ 05 – dưới 50 triệu đồng
  • Giá trị dưới 05 triệu đồng, đã bị xử phạt vi phạm hành chính hoặc bị kết án về tội đánh bạc hoặc Tội tổ chức đánh bạc, gá bạc chưa được xóa án tích mà còn vi phạm

Ngoài ra, người nào thực hiện đánh bạc trái phép còn có thể bị phạt cao nhất lên đến 07 năm tù giam và bị phạt tiền lên đến 50 triệu đồng tùy vào mức độ và tính chất của hành vi phạm tội.

Trên đây là thông tin về vấn đề: Ghi lô đề bị xử phạt như thế nào? Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 19006192 để được hỗ trợ, giải đáp.