1. Lô tô là gì? Cách chơi thế nào?

Lô tô là một trò chơi có nguồn gốc từ miền Nam Việt Nam và có nhiều đặc điểm tương đồng với xổ số truyền thống. Trong trò chơi này, người chơi nhận được một bảng số và có thể điền các số vào ô trống.

Người chơi có thể tự chọn những con số mà họ muốn tham gia dự thưởng và sau đó người chủ trò chơi sẽ tiến hành quay số để xác định người chiến thắng. Trò chơi lô tô tương tự như xổ số, tuy nhiên, vé số không được in sẵn mà người chơi sẽ yêu cầu in hoặc ghi lại các con số mà họ chọn.

Phần thưởng cho người thắng cuộc sẽ là hiện vật hoặc tiền mặt và sẽ thay đổi linh hoạt theo hình thức chơi và số tiền mỗi vé số lô tô tham dự.

2. Chơi lô tô có phải cờ bạc không?

Sau khi tìm hiểu về lô tô và cách chơi lô tô, nhiều người sẽ thắc mắc rằng liệu đây có phải là một trong các hình thức chơi cờ bạc hay không và chơi lô tô có bị phạt không. Để trả lời cho câu hỏi này, trước tiên cần hiểu thế nào là đánh cờ bạc.

Đánh bạc được hiểu là hành vi tham gia vào trò chơi được tổ chức bất hợp pháp mà sự được (hoặc thua) kèm theo việc được (hoặc mất) lợi ích vật chất đáng kể (tiền, hiện vật hoặc các hình thức tài sản khác).

Xem thêm:  68 Game Bài - Rút Tiền Nhanh Chóng và Uy Tín

Đây là hành vi gây nguy hiểm cho xã hội, xâm phạm an ninh công cộng và là nguyên nhân dẫn đến các tệ nạn xã hội khác. Do đó, hoạt động đánh bạc luôn bị pháp luật nghiêm cấm.

Tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015 cũng có quy định:

1. Người nào đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 5.000.000 đồng đến dưới 50.000.000 đồng hoặc dưới 5.000.000 đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về hành vi này hoặc hành vi quy định tại Điều 322 của Bộ luật này hoặc đã bị kết án về tội này hoặc tội quy định tại Điều 322 của Bộ luật này, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm, thì bị phạt tiền từ 20.000.000 đồng đến 100.000.000 đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm

Trong khi đó, về bản chất, chơi lô tô chính là hành vi được thua bằng tiền hoặc bằng hiện vật. Đối chiếu với quy định nêu trên có thể thấy rằng hành vi chơi lô tô ăn tiền chính là cờ bạc.

3. Đánh bạc dưới hình thức chơi lô tô bị xử lý thế nào?

3.1 Xử phạt hành chính

Trường hợp chưa đến mức bị xử lý hình sự, hành vi chơi lô tô ăn tiền có thể bị xử phạt hành chính theo quy định tại khoản 1, 2 Điều 28 Nghị định 144/2021/NĐ-CP:

Điều 28. Hành vi đánh bạc trái phép

1. Phạt tiền từ 200.000 đồng đến 500.000 đồng đối với hành vi mua các số lô, số đề.

2. Phạt tiền từ 1.000.000 đồng đến 2.000.000 đồng đối với một trong những hành vi sau đây:

a) Đánh bạc trái phép bằng một trong các hình thức như xóc đĩa, tá lả, tổ tôm, tú lơ khơ, tam cúc, 3 cây, tứ sắc, đỏ đen, cờ thế, binh ấn độ 6 lá, binh xập xám 13 lá, tiến lên 13 lá, đá gà, tài xỉu hoặc các hình thức khác với mục đích được, thua bằng tiền, tài sản, hiện vật;

b) Đánh bạc bằng máy, trò chơi điện tử trái phép;

c) Cá cược trái phép trong hoạt động thi đấu thể thao, vui chơi giải trí hoặc các hoạt động khác.

Theo đó, người chơi lô tô ăn tiền trái phép có thể bị xử phạt tới 02 triệu đồng. Ngoài ra còn bị áp dụng các hình phạt bổ sung như:

Xem thêm:  Soi kèo tài xỉu trận Việt Nam vs Malaysia, diễn ra tại Mỹ Đình

– Tịch thu tang vật, phương tiện vi phạm;

– Trục xuất người nước ngoài có hành vi vi phạm.

3.2 Chịu trách nhiệm hình sự

Mức phạt với Tội đánh bạc được quy định tại Điều 321 Bộ luật Hình sự 2015, sửa đổi bổ sung năm 2017. Cụ thể:

– Khung 01: Phạt tiền từ 20 – 100 triệu đồng, phạt cải tạo không giam giữ đến 03 năm hoặc phạt tù từ 06 tháng đến 03 năm khi:

  • Đánh bạc trái phép dưới bất kỳ hình thức nào được thua bằng tiền hay hiện vật trị giá từ 05 đến dưới 50 triệu đồng
  • Số tiền, tài sản dùng để đánh bạc dưới 05 triệu đồng nhưng đã bị xử phạt vi phạm hành chính về một trong các hành vi đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc hoặc đã bị kết án về một trong các tội đánh bạc, tổ chức đánh bạc, gá bạc, chưa được xóa án tích mà còn vi phạm.

– Khung 02: Phạt tù từ 03 – 07 năm khi phạm tội thuộc một trong các trường hợp:

  • Phạm tội có tính chất chuyên nghiệp;
  • Tiền hoặc hiện vật dùng đánh bạc trị giá 50 triệu đồng trở lên;
  • Sử dụng mạng internet, mạng máy tính, mạng viễn thông, phương tiện điện tử để phạm tội;
  • Tái phạm nguy hiểm.

Ngoài ra, người phạm tội còn có thể bị áp dụng thêm hình phạt bổ sung là phạt tiền từ 10 – 50 triệu đồng.

Xem thêm:  Mơ Thấy Đánh Bài Ăn Tiền: Điềm Báo Tài Lộc và May Mắn

Trên đây là quy định về vấn đề: Chơi lô tô là gì? Chơi lô tô có bị phạt không? Nếu còn thắc mắc, độc giả vui lòng liên hệ 1900.6192 để được hỗ trợ, giải đáp chi tiết.